10 lời khuyên vàng của Warren Buffett dành cho giới trẻ

Thảo luận trong 'Khởi nghiệp' bắt đầu bởi Anh Huy, 17/6/17.

1,390

1. Anh Huy Hạnh phúc là sẻ chia

Bước vào tuổi 87, nhà tài phiệt xứ Omaha vẫn chưa để lại bất kỳ cuốn sách nào cho hậu thế. Những bài học kinh doanh, đầu tư của Buffett chủ yếu thông qua những cuốn sách mà người khác viết về ông, qua những bài phỏng vấn và cả những bức thư hàng năm của ông gửi đến các cổ đông.

Dưới đây là 10 lời khuyên vàng của Buffett cho thế hệ trẻ được Anh Huy sưu tầm và tổng hợp lại trên facebook:

1. Đầu tư càng nhiều vào bản thân mình càng tốt, bạn là tài sản lớn nhất của chính mình cho đến thời điểm này.

2. Hãy giao du với những người giỏi hơn bạn. Hãy chọn những người có thái độ sống tích cực và họ sẽ ảnh hưởng tốt tới bạn

3. Ngày hôm nay chúng ta đang ngồi dưới bóng cây râm mát bởi có ai đó đã trồng cái cây này từ rất nhiều năm trước.

4. Dù tài năng hay nỗ lực đến đâu, bạn vẫn cần thời gian để đạt được thành công. Điều này cũng giống như việc bạn không thể tạo ra đứa bé trong một tháng bằng cách làm cho 9 người phụ nữ cùng mang bầu.

5. Hãy sợ hãi khi người khác tham lam và hãy tham lam khi người khác sợ hãi

6. Đừng tiết kiệm những gì còn lại sau khi chi tiêu, mà hãy chi tiêu những gì còn lại sau khi tiết kiệm

7. Nếu bạn nằm trong nhóm 1% những người may mắn nhất thế giới, bạn phải có trách nhiệm và suy nghĩ cho 99% những người còn lại

8. Nếu bạn mua những thứ mà bạn không cần, sẽ đến một lúc nào đó bạn phải bán đi những thứ mà mình thực sự cần

9. Đến thời điểm bạn phải làm những điều mình muốn. Làm công việc mà bạn yêu thích. Tôi nghĩ rằng bạn sẽ phát điên nếu tiếp tục làm công việc mà mình không thích chỉ vì bạn nghĩ nó khiến hồ sơ của bạn đẹp hơn. Điều đó chẳng khác nào bạn để giành "sex" đến khi về già

10. Nguyên tắc 1: Không bao giờ để mất tiền
    Nguyên tắc 2: Luôn luôn ghi nhớ nguyên tắc 1

2. thanhhang22881

thanhhang22881 New Member

up cho lên top cái này