Những điều mà bạn sẽ phải trải qua khi khởi nghiệp

Thảo luận trong 'Khởi nghiệp' bắt đầu bởi Anh Huy, 30/4/16.

742

1. Anh Huy Hạnh phúc là sẻ chia

Dưới đây là những điều mình đã từng trải qua khi khởi nghiệp. Rất mong các bạn cùng chia sẻ cảm giác, những kỷ niệm khi khởi nghiệp cùng tôi. Giờ nghĩ lại thấy không hối hận mà còn thấy cực kì thú vị, cảm giác thất bại khoái lắm các bạn.

Ban đầu thật hào hứng và quyết liệt

Lúc thất bại chỉ muốn từ bỏ và mong được trắng tay

Lúc khó khăn thì chồng chất khó khăn, đã mất thì sẽ mất tất cả. Chỉ còn lại gia đình.

Lúc thất bại thấy tình cảm thật đáng quí, 1 đồng vay được lúc đó hạnh phúc và biết ơn người cho vay hơn bao giờ hết (một miếng khi đói bằng một gói khi no).

Lúc khó khăn để giữ được mình trước cám dỗ của đồng tiền thật khó

Nhận ra kinh nghiệm:
    Sách vở (lý thuyết) chỉ như lá cây xào xạc, khả năng thực sự của mình mới là gốc rễ.

Thất bại ban đầu dù nhỏ nhưng đó là những nỗi đáng sợ không thể nào quên, vượt qua nỗi sợ hãi ấy là không thể (trong suy nghĩ), nhưng nếu vượt qua được thì chắc chắn sẽ thành công.

Khởi nghiệp: ý tưởng chỉ là chuyện nhỏ, tiền còn là chuyện nhỏ hơn, kỹ năng sống mới là chuyện lớn.

Đừng bắt ép người khác vì ai cũng muốn được sống và làm theo sở thích của riêng mình.

Nếu muốn người khác làm điều mình muốn hãy bảo họ đừng làm.

Khi thất bại:
    Hãy xem thất bại như một kẻ đang thách thức lòng kiên nhẫn sự nỗ lực của bạn, đương đầu và làm tất cả xem ai là người gục ngã trước.

Gạt bỏ tất cả, chỉ tập trung vào một công việc bạn sẽ hoàn thành xuất sắc công việc đó.

Sau thất bại thấy mình thật trưởng thành.

Nói thì dễ làm khó vô cùng, nhưng không được để suy nghĩ tiêu cực chiến thắng.

Sau 2 năm gặp lại đồng nghiệp cũ, bạn bè... thấy mình đã chạy nhanh hơn những người bạn đó 10 năm và nghĩ sau 4 năm ngoảnh lại sẽ gặp rất nhiều người tụt hậu phía sau.

Tin vào nhân quả, gieo gì gặt nấy

Phải Hạnh phúc với những gì mình đang có

Nếu làm chung phải làm với người hợp cạ

Tuyệt đối tránh khởi nghiệp với bạn bè người thân.

Hãy luôn giữ cho mình một sức khỏe tốt, đừng làm việc quá sức trong thời gian dài.

Nhân sự Việt Nam đa số thích trả lương cứng theo tháng. Nhiều người không thích công việc áp lực, khoán doanh số, nhưng phỏng vấn thì luôn nói "tôi là người có khả năng chịu được áp lực công việc cao.

Cần nghiên cứu thị trường trước khi làm.

Còn nữa........