Sinh viên thời nay ngoan hiền, năng động, chịu khó và chăm chỉ

Thảo luận trong 'Kỹ năng sống' bắt đầu bởi Anh Huy, 18/6/17.

666

1. Anh Huy Hạnh phúc là sẻ chia

Mình thấy nhiều người cứ chê sinh viên giờ thế này thế nọ. Thế hệ 8x thì chê 9x, 9x thì chắc sau này cũng chê 2k. Sinh viên ngày nay nào thì sống dễ dãi, buông thả, suốt ngày chỉ biết lướt facebook, lười biếng...
    Mình là thế hệ 8x, ngày xưa chỉ có yahoo messenger thần thánh, mãi sau này ra trường đi làm mới có cái con facebook, thế hệ mình thì không có smartphone như bây giờ, chứ nếu có thì cũng cắm mặt suốt ngày, thời đó còn cắm đầu chơi rắn trên mấy con nokia cục gạch. Chốt lại sinh viên nào chả thế, không có thì thôi, chứ có là phải chơi.

Giả sử facebook, game... tất cả mọi thứ giờ tồn tại nhưng sinh viên không sử dụng nó thì có lợi hay có hại. Chắc chắn là hại nhiều hơn lợi, ví dụ các bạn ấy sẽ tốn tiền nhắn tin sms (bố mẹ phải chi trả), các bạn ấy không kết nối dễ dàng được với nhóm ăn chơi, học hành, kết quả là đi chậm với xu thế, không gọi được video call tới bạn bè, người thân, không biết được về cuộc sống của đứa bạn học từ thời cấp 1 cấp 2, không nhớ được hết những kỷ niệm mà họ có với nhau... Công nghệ sinh ra đã giúp cho cuộc sống dễ dàng hơn và sau này ra trường các bạn ấy cũng phải dùng đến nó để phục vụ công việc, ví dụ như up 1 cái ảnh check in đi làm đúng giờ lúc 8h00 sáng tại bàn làm việc cơ quan...

Tóm lại, tôi là người ủng hộ các bạn sinh viên, giới trẻ hiện nay, hãy cứ thoải mái sống đúng là các bạn, nếu muốn tận dụng tuổi trẻ để đi chơi hay cứ đi chơi vì tương lai chưa đến, mọi thứ cần phải được trải nghiệm, vấp ngã, mới nên người, không ai có thể đảm bảo rằng ngồi nghe một mớ lý thuyết của những thế hệ đi trước (người lớn) sẽ đảm bảo cho sự thành công trong tương lai. Bài viết này cũng vậy, nó có thể đúng lúc này nhưng tí nữa nó lại sai. Cuộc sống không giống như toán học nên không có công thức nào tồn tại mãi vì nó thay đổi hàng ngày, hàng giờ. Ví dụ như tôi giờ đã qua cái thời đó, khi làm việc với các bạn trẻ, sinh viên, tôi không bắt các bạn ấy làm theo cách của tôi nếu các bạn ấy không muốn, các bạn ấy cứ làm theo cách mà các bạn ấy cho là đúng, đến khi hỏng thì các bạn ấy sẽ làm theo cách của tôi.

Tất nhiên các bạn nên biết rằng cái gì có thể thử cái gì không được phép thử: "Hãy tránh xa ma túy".

Anh Huy

Thẻ (Tags):
Thẻ (Tags):